Xóa bỏ thông tư 55: thí sinh tốt nghiệp được thi liên thông ngay

đăng 05:18, 18 thg 3, 2015 bởi Son Le   [ đã cập nhật 03:10, 12 thg 5, 2015 ]

DANH SÁCH CÁC TRƯỜNG ĐẠI HỌC TỔ CHỨC XÉT TUYỂN THEO HÌNH THỨC HỌC BẠ THPT ( CẤP 3 ) & XÉT TUYỂN THEO HÌNH THỨC ĐIỂM THI ĐẠI HỌC NĂM 2015:

https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcSpMc5o3vH-OHNbTXZTN8dA2TSjiI3asdFZEVPFwGT_v7PCLMxB
http://helienthong.edu.vn
http://vieclam.24h.com.vn/upload/files_cua_nguoi_dung/logo/2013/08/31/1377934361_112.png

       Bỏ quy định thí sinh phải tốt nghiệp đủ 3 năm mới được thi liên thông trực tiếp, siết chặt hơn với đào tạo liên thông trong các ngành y dược… là những điểm rất đáng chú ý trong Dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy định đào tạo liên thông trình độ cao đẳng, đại học ban hành kèm theo Thông tư 55/2012/TT-BGD ĐT ngày 25/12/2012 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo.

       Dự thảo vừa được Bộ Giáo dục và Đào tạo công bố sáng nay, ngày 18/3.
Dự thảo này thay đổi hoàn toàn phương thức tuyển sinh liên thông năm 2015

"Nới" tiêu chuẩn thi liên thông

Theo quy định hiện hành, tại Điều 9 Thông tư số 55/2012/TT-BGD ĐT quy định, đối với hình thức liên thông chính quy và không chính quy, người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, cao đẳng chưa đủ 36 tháng kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp tính đến ngày nộp hồ sơ thi lên trình độ cao đẳng hoặc đại học phải dự thi các môn văn hóa, năng khiếu theo khối thi của ngành thí sinh đăng ký học liên thông trong kỳ thi tuyển sinh cao đẳng, đại học chính quy hoặc không chính quy tương ứng.

Tuy nhiên, trong Dự thảo mới, những quy định này đã được bỏ.

Cụ thể, tại Điều 9 của Dự thảo Thông tư chỉ quy định phương thức tuyển sinh của các trường. Theo đó, với thi tuyển liên thông, các trường tự ra đề thi và tổ chức thi tuyển. Các môn thi tuyển gồm môn cơ bản, môn cơ sở ngành và môn chuyên ngành hoặc thực hành nghề và phải thông báo công khai trong thông báo tuyển sinh của trường.

Nếu trường xét tuyển liên thông dựa trên kết quả kỳ thi trung học phổ thông quốc gia của thí sinh dự thi tại các cụm thi do trường đại học chủ trì thì không được xét tuyển những thí sinh có kết quả thấp hơn ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào tuyển sinh đại học, cao đẳng hệ chính quy.  

Dự thảo cũng quy định các trường hợp được xét tuyển thẳng vào học liên thông trình độ cao đẳng.

Thứ nhất, người có bằng trung cấp loại giỏi trở lên hoặc người có bằng trung cấp loại khá nhưng đã có ít nhất hai năm làm việc theo ngành hoặc nghề đã được đào tạo, có trình độ văn hóa bậc trung học phổ thông hoặc tương đương được tuyển thẳng vào cùng ngành ở trình độ cao đẳng.

Thứ hai là người có bằng tốt nghiệp trung cấp và đoạt một trong các giải nhất, nhì, ba tại các kỳ thi tay nghề quốc gia, có trình độ văn hóa đạt yêu cầu được tuyển thẳng vào trường cao đẳng để học ngành, nghề phù hợp với nghề đã đoạt giải.

        THÍ SINH CÂN NHẮC HÌNH THỨC ĐĂNG KÝ TRỰC TUYẾN ĐỂ TÍCH KIỆM THỜI GIAN CŨNG NHƯ NÂNG CAO CƠ HỘI TRÚNG TUYỂN CỦA MÌNH

        THÍ SINH XÉT TUYỂN DƯỚI ĐIỂM SÀN THAM KHẢO CÁC THÔNG TIN TUYỂN SINH KHÁC TẠI WEBSITE HTTP://HELIENTHONG.EDU.VN



Comments